

TAPO) wakishikika...
Fund Tanzania Trust, ili kuende-
lea kutoa elimu na kupinga viten-
do vya ukatili kwa watoto.
"Niko hapa kuwakumbusha

chake ni wanaocheza nao.
Aliwaomba wazazi kuangalia
aina ya shule wanazowapeleka

Antaja jambo la tano...
ni ndoa akibainisha kuwa sasa
kuachana imekuwa ni fasheni.

Rajabu...
Jambo la sita alisema ku

NIPASHE UK 18 TAR 19/06/2023



Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Mohamed Shekhe (katikati) na washiriki waliohitimu mafunzo ya kuwajengea uwezo wakaguzi wa mazao ya samaki juu ya usalama, ubora na taratibu za ukaguzi kutoka So-mali land. **PICHA: MPIGAPICHA WETU**

FETA yatakiwa kutanua wigo mafunzo ya uvuvi

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA), umetakiwa kuongeza wigo wa ushirikiano kutoa elimu ya uvuvi.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Mohamed Shekh, alisema hayo wakati akifunga mafunzo ya siku 30 ya kuwajengea uwezo wakaguzi wa mazao ya samaki juu ya usalama, ubora na taratibu za ukaguzi kutoka nchini Somali land, yaliyo-fanyika Chuo cha Mafunzo ya Uvuvi, Kampasi ya Mbegani, Wilaya ya Bagamoyo, mkoani Pwani.

Prof. Shekh alisema kuwa FETA inatakiwa kuongeza wigo wa ushirikiano na nchi mbalimhali kwa kuwa kuna

rasilimali nyingi na wataalamu wapo wajitokeze na kutoa mafunzo ili kuongeza utaalam kwenye utekelezaji wa shughuli za uvuvi.

Vilevile, amewasihi kuen-delea kutafuta vyanzo mbalimbali vya fedha kwa ajili ya kuendesha mafunzo hayo kwa watu wa ndani na nje ya nchi hasa wanaojishughulisha na shughuli za uvuvi.

Wataalamu wa uvuvi kutoka Somali land hushiriki mafunzo hayo nchini ili kuongeza uwezo wa kusimamia rasilimali za uvuvi na kuhakikisha kuwa kuna kuwa na uvuvi endelevu nchini kwao.

Prof. Shekh alisema upo umuhimu mkubwa wa kuhakikisha mazao ya bahari yanakuwa na ubora na kuitaka

FETA kuendelea kuhamasisha na kutoa mafunzo hayo kwa washiriki kutoka nchi mbalim-bali.

Vilevile, amelishukuru Shirika la Kilimo na Chakula Dunlani (FAO), kwa kuwez-esha kufanyika kwa mafunzo hayo na kuyaomba mashirika mengine kuiga mfano huo ili kuwafikia washiriki wengi zaidi.

Mtendaji Mkuu wa Wakala ya Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA), Dk. Semvua Mzighani, alisema mafunzo yanayotolewa chuoni hapo msisitizo mkubwa huwa ni kwenye mafunzo kwa vitendo na ma-tarajio yake watakaporejea nchini kwao watakwenda kutekeleza waliyofundishwa kwa vitendo na kuwawezesha

ujuzi zaidi na kusaidia kutoa elimu kwa wengine.

Vyuo vyao vinatoa mafunzo ya uhandisi katika maji, ubora wa samaki, uvuvi na ubaharia, ukuzaji viumbe maji, mazingira na rasilimali za bahari, say-ansi ya bahari na menejimenti ya bahari.

Aklongea kwa niaba ya wa-nafunzi wengine, rais wa wa-nafunzi hao kutoka Chuo cha Uvuvi nchini Somalia, Elm Mohamed, alisema ni vyema nchi hizo mbili zikashiriki-ana katika rasilimali zao kwa kuwa zinafanana hasa ukanda wa bahari pamoja na ufugaji.

Vilevile alishauri kushiriki-ana katika nyanja za utama-duni kwa kuwa utamaduni wa Watanzania ni mziuri.

HABARI DODOMA



Chongolo aiagiza NARCO kuwawezesha wafugaji

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Daniel Chongolo, ameliagiza Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) kuwawezesha wafugaji wadogo wafuge kisasa na kuondokana na ufugaji wa kienyeji ambao hauna tija kwao.

Alitoa agizo hilo juzi alipotembelea Ranchi ya Kongwa mkoani Dodoma ikiwa ni mwendelezo wa ziara yake ya

kukagua utekelezaji wa Ilani ya CCM katika majimbo yote ya mkoa huo. Alisema kuna wafugaji ambao wana mifugo mingi lakini haiwafaidishi kutokana na kukosa elimu ya ufugaji kisasa na kibiashara.

Chongolo alisema aliwahi kukaa katika Wilaya ya Longido kwa wafugaji na kukuta mfugaji ana ng'ombe 1,000 lakini analalia ngozi, hafanani na mali anazomiliki.

Aliwataka wafugaji kubadilika kutoka kuwa waswaga makundi ya ng'ombe na

mifugo mingine hadi kuwa mabillionea kutokana na uwingi wa mifugo wanayomiliki.

Pia aliwaagiza wafugaji hao kupelekewa mbegu za majani ya mifugo kwa ajili ya malisho ya wanyama hao wa kawaida hasa katika kipindi cha msimu wa kiangazi ambacho kuna tatizo la malisho.

Aldha, alisema Wizara ya Mifugo na Uvuvi bado ipo nyuma katika kutoa elimu ya kuwawezesha wafugaji wa kawaida kufuga kibiashara kutokana na kuwa na wanafugaji ambao

wanafuga kienyeji.

Awali, Mkurugenzi wa NARCO, Prof. Peter Msofe alisema katika mwaka wa fedha 2022/2023 walipewa bajeti ya Sh. bilioni 4.6 ambazo zilitumika kununua mbegu bora ya ng'ombe na kununua mashine za kuvunia majani ya mifugo.

Hivyo aliiomba serikali kuwawezesha Sh. bilioni 74 kwa lengo la kununua ng'ombe 10,000 na ambao watanenepeshwa na kuuza nyama kwenye maduka yalipo maeneo ya mjini.

RC aagiza madiwani kujadili hoja za CAG kila mwezi

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

MKUU wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba, ameagiza Kamati ya Fedha na Uongozi kwenye mabaraza ya madiwani kuweka agenda moja ya kujadili hoja za ukaguzi zinazobuliwa na Mdhibiti na Mk-

HABARI DODOMA



Chongolo aiagiza NARCO kuwawezesha wafugaji

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

KATIIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Daniel Chongolo, ameiagiza Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) kuwawezesha wafugaji wadogo wafuge kisasa na kuondokana na ufugaji wa kienyeji ambao hauna tija kwao.

Alitoa agizo hilo juzi alipotembelea Ranchi ya Kongwa mkenani Dodoma ikiwa ni mwendelezo wa ziara yake ya

kukagua utekelezaji wa Ilani ya CCM katika majimbo yote ya mkoa huo. Alisema kuna wafugaji ambao wana mifugo mingi lakini haiwafaidishi kutokana na kukosa elimu ya ufugaji kisasa na kibiashara.

Chongolo alisema aliwaishi kukaa katika Wilaya ya Longido kwa wafugaji na kukuta mifugaji ana ng'ombe 1,000 lakini anadalia ngozi, hafariani na mali anazomiliki.

Aliwataka wafugaji kubadilika kutoka kuwa waswaga makundi ya ng'ombe na

mifugo mingine hadi kuwa mabilionea kutokana na uwingi wa mifugo wanayomiliki.

Pia aliwaagiza wafugaji hao kupelekewa mbegu za majani ya mifugo kwa ajili ya malisho ya wanyama hao wa kawaida hasa katika kipindi cha msimu wa kiangazi ambacho kuna tatizo la malisho.

Aidha, alisema Wizara ya Mifugo na Uuvi bado ipo nyuma katika kutoa elimu ya kuwawezesha wafugaji wa kawaida kufuga kibiashara kutokana na kuwa na wanafugaji ambao

wanafuga kienyeji.

Awali, Mkurugenzi wa NARCO, Prof. Peter Msofe alisema katika mwaka wa fedha 2022/2023 walipewa bajeti ya Sh. bilioni 4.6 ambazo zilitumika kumua mbegu bora ya ng'ombe na kumua mashine za kuvunja majani ya mifugo.

Hivyo aliiomba serikali kuwawezesha Sh. bilioni 74 kwa lengo la kumua ng'ombe 10,000 na ambao watanenepeshwa na kuza nyama kwenye maduka yalipo maeneo ya mjini.

Silinde ahimiza ufugaji kibiashara

Na Lucy Ngowi

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, David Silinde amesema serikali inaendelea kutekeleza mpango wa kuhakikisha wafugaji wanafuga kisasa na kibiashara ili kuongeza tija na mchango wa Sekta ya Mifugo kwenye pato la taifa.

Silinde alisema hayo wakati aki-fungua mafunzo yenye Kauli Mbiu ya "Youth Bussiness Engangement Through Livestock" kwa vijana wajasiriamali wanaonene pesha mifugo kupitia vituo atamizi, kampasi ya LITA Kikulula, Karagwe.

Alisema ili kufanikisha mpango huo, Wizara hiyo kwa kushirikiana na wadau iliandaa mwongozo ambao umeainisha majukumu ya wadau mbalimbali walioko katika mnyororo wa thamani wa sekta ya mifugo.

Alisema wadau hao ziki-wepo benki na Wizara zinasaidia kubadilisha fikra na mitazamo ya vijana kuwa ya kibiashara ili kutengeneza fursa nyingi zaidi za ajira kupitia sekta ya mifugo.

Mtendaji wa Wakala ya Vyuo vya Mifugo (LITA), Dk Pius Mwambene alisema Wizara ya Mifugo na Uvuvi kupitia LITA na Taasisi ya Utafiti wa Mifugo (TALI-RI), imeanza kutekeleza programu ya Jenga Kesho iliyobora kwa vijana kupitia miradi ya ufugaji kibiashara kupitia vituo atamizi nane nchi nzima.

Alisema vituo hivi viko katika mkoa wa Tanga, Mwanza na Kagera.